Cùng với những lợi ích của thuốc Paratramol, nó có thể gây ra tác dụng phụ không mong muốn mặc dù không phải ai cũng gặp phải chúng. Nói chuyện với bác sĩ để biết thêm về biện pháp phòng ngừa của Paratramol.

Cảnh báo và biện pháp phòng ngừa của Paratramol

Thuốc này đi kèm với một số cảnh báo khác. Nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn để biết thêm về các biện pháp phòng ngừa của Paratramol

Cảnh báo về thuốc Paratramol

Paratramolcó nguy cơ lạm dụng và gây nghiện, có thể dẫn đến quá liều và tử vong. Paratramol cũng có thể gây ra các vấn đề về hô hấp nghiêm trọng, có thể gây tử vong. Để giảm nguy cơ mắc bệnh, bác sĩ nên cho bạn dùng liều nhỏ nhất của Paratramol có tác dụng và dùng trong thời gian ngắn nhất có thể.

Nguy cơ mắc các vấn đề về hô hấp nghiêm trọng cao hơn khi bạn bắt đầu dùng thuốc này và sau khi tăng liều, hoặc nếu bạn dùng sai liều lượng. Dùng thuốc này với rượu hoặc các loại thuốc khác có thể gây buồn ngủ hoặc khó thở có thể gây ra các tác dụng phụ rất nghiêm trọng, bao gồm cả tử vong. Ngoài ra, các loại thuốc khác có thể ảnh hưởng đến việc loại bỏ Paratramol khỏi cơ thể của bạn, điều này có thể ảnh hưởng đến cách hoạt động của Paratramol. Hãy chắc chắn rằng bạn biết cách dùng Paratramol và những loại thuốc khác bạn nên tránh dùng cùng với nó. Nhận trợ giúp y tế ngay lập tức nếu xảy ra bất kỳ tác dụng phụ rất nghiêm trọng nào sau đây: thở chậm choáng váng bất thường, buồn ngủ nghiêm trọng, chóng mặt, khó thức dậy.

Giữ thuốc này ở nơi an toàn để tránh trộm cắp, sử dụng sai hoặc lạm dụng. Nếu ai đó vô tình nuốt phải loại thuốc này, hãy nhận trợ giúp y tế ngay lập tức.

Một thành phần trong sản phẩm này là acetaminophen. Dùng quá nhiều acetaminophen có thể gây ra bệnh gan nghiêm trọng (có thể gây tử vong). Người lớn không nên dùng nhiều hơn 4000 mg acetaminophen mỗi ngày. Những người có vấn đề về gan và trẻ em nên dùng ít acetaminophen hơn. Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn bao nhiêu acetaminophen là an toàn để dùng.

Không sử dụng với bất kỳ loại thuốc nào khác có chứa acetaminophen mà không hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn trước. Acetaminophen có trong nhiều loại thuốc không kê đơn và theo toa (chẳng hạn như thuốc giảm đau, sốt hoặc các sản phẩm trị ho và cảm lạnh). Kiểm tra nhãn trên tất cả các loại thuốc của bạn để xem chúng có chứa acetaminophen hay không và hỏi dược sĩ nếu bạn không chắc chắn.

Nhận trợ giúp y tế ngay lập tức nếu bạn dùng quá nhiều acetaminophen (quá liều), ngay cả khi bạn cảm thấy khỏe. Các triệu chứng quá liều có thể bao gồm buồn nôn, nôn, chán ăn, đổ mồ hôi, đau dạ dày, cực kỳ mệt mỏi, mắt hoặc da vàng và nước tiểu sẫm màu.

Sử dụng rượu hàng ngày, đặc biệt là khi kết hợp với acetaminophen, có thể làm hỏng gan của bạn. Tránh uống rượu.

Trước khi sử dụng thuốc này, phụ nữ trong độ tuổi sinh đẻ nên nói chuyện với bác sĩ của họ về những rủi ro và lợi ích. Cho bác sĩ biết nếu bạn đang mang thai hoặc nếu bạn dự định mang thai. Trong thời kỳ mang thai, thuốc này chỉ nên được sử dụng khi thật cần thiết. Nó có thể làm tăng nhẹ nguy cơ dị tật bẩm sinh nếu được sử dụng trong hai tháng đầu của thai kỳ. Ngoài ra, sử dụng nó trong thời gian dài hoặc với liều lượng cao gần ngày dự sinh có thể gây hại cho thai nhi. Để giảm thiểu rủi ro, hãy dùng liều nhỏ nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể. Trẻ sinh ra từ những bà mẹ sử dụng thuốc này trong thời gian dài có thể phát triển các triệu chứng cai nghiện nghiêm trọng (có thể gây tử vong). Hãy cho bác sĩ ngay lập tức nếu bạn nhận thấy bất kỳ triệu chứng nào ở trẻ sơ sinh như khóc không ngừng, thở chậm, khó chịu, run rẩy, nôn mửa, tiêu chảy,

Trẻ em dưới 12 tuổi không nên sử dụng các sản phẩm có chứa tramadol. Trẻ em từ 12 đến 18 tuổi không nên sử dụng tramadol sau khi phẫu thuật nhất định (bao gồm cắt bỏ amidan/adenoid). Ngoài ra, sử dụng tramadol không được khuyến khích cho trẻ em từ 12 đến 18 tuổi bị béo phì hoặc có vấn đề về hô hấp. Một số trẻ nhạy cảm hơn với tramadol và đã gặp các vấn đề về hô hấp rất nghiêm trọng (hiếm khi gây tử vong) như thở chậm. Nói chuyện với bác sĩ hoặc dược sĩ của bạn về những rủi ro và lợi ích của thuốc này.

Các biện pháp phòng ngừa của Paratramol

Chỉ sử dụng cho các cơn đau cấp tính nặng không quá 5 ngày.

Sử dụng kéo dài có thể dẫn đến sự phụ thuộc về thể chất và tâm lý ngay cả ở liều lượng khuyến cáo.

Nó gây buồn ngủ hoặc buồn ngủ. Nếu điều này xảy ra với bạn, không lái xe hoặc sử dụng máy móc.

Tốt hơn là nên mang theo thức ăn để tránh đau bụng.

Bác sĩ có thể điều chỉnh liều của bạn nếu bạn bị bệnh gan hoặc thận.

Trong trường hợp quá liều, hãy cho bác sĩ của bạn ngay lập tức.

biện pháp phòng ngừa của Paratramol
biện pháp phòng ngừa của Paratramol

Tác dụng phụ của Paratramol

Tất cả các loại thuốc có thể gây ra tác dụng phụ. Tuy nhiên, nhiều người không có tác dụng phụ hoặc chỉ có tác dụng phụ nhỏ. Gọi cho bác sĩ của bạn hoặc nhận trợ giúp y tế nếu bất kỳ tác dụng phụ nào trong số này hoặc bất kỳ tác dụng phụ nào khác làm phiền bạn hoặc không biến mất:

  • Táo bón.
  • Cảm thấy chóng mặt, buồn ngủ, mệt mỏi hoặc yếu.
  • Khô miệng.
  • Đau đầu.
  • Bụng khó chịu hoặc nôn nao.
  • Đau bụng.

Đây không phải là tất cả các tác dụng phụ có thể xảy ra. Nếu bạn có thắc mắc về các tác dụng phụ, hãy gọi cho bác sĩ của bạn. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

Xem thêm:

Nguồn uy tín: https://nhathuoclp.com/thuoc-paratramol/

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here