Thuoc-Efferalgan-500mg-dieu-tri-benh-gi

Efferalgan 500mg là thuốc gì?

Thuốc Efferalgan là thuốc có tác dụng hạ sốt, giảm đau, giảm nhức mỏi cơ,… với thành phần chính là hoạt chất paracetamol. Thuốc Efferalgan có thể sử dụng tại nhà, giúp giảm triệu chứng bệnh nhanh chóng. Tuy nhiên, trước khi dùng, mỗi người cần nắm rõ tác dụng, liều dùng, lưu ý và tác dụng phụ của thuốc.

Thông tin thuốc Efferalgan 500mg?

  • Tên thuốc: Efferalgan 500 mg
  • Tên hoạt chất: Paracetamol
  • Phân nhóm: Thuốc giảm đau và hạ sốt
  • Dạng bào chế: Viên sủi.
thuoc-efferalgan-500mg (2)
Hình ảnh thuốc efferalgan 500mg (2)

Những thông tin cần biết về thuốc Efferalgan 500 mg

Thuốc Efferalgan 500 mg được bào chế ở viên sủi – hàm lượng mỗi viên 500 mg. Thuốc được dùng để điều trị các vấn đề sức khỏe thường gặp

Công dụng Efferalgan 500mg  như thế nào?

Thuốc giảm đau hạ sốt Efferalgan 500mg được dùng điều trị trong trường hợp bị đau mức độ vừa và nhẹ như nhức cơ, xương, cảm cúm, đau đầu đau bụng kinh…

Paracetamol (acetaminophen hay N – acetyl – p – aminophenol) là chất chuyển hoá có hoạt tính của phenacetin, giảm đau hạ sốt tương tự như aspirin, tuy nhiên khác với aspirin, paracetamol lại không có hiệu quả trong việc điều trị viêm.

Chống chỉ định Efferalgan 500mg thuốc với những ai?

  • Thuốc này không được dùng trong những trường hợp sau
  • Dị ứng với paracetamol hoặc với propacetamol hydrocloride hoặc các thành phần của thuốc
  • Bệnh gan nặng

Liều dùng thuốc Efferalgan 500mg  như thế nào?

Liều dùng thuốc Efferalgan cho người lớn

Với Efferalgan 500mg, người lớn hoặc trẻ em trên 12 tuổi uống từ 1 – 2 viên trong vòng 4 – 6 giờ khi cảm thấy đau hoặc sốt (tối đa 8 viên/ngày).

Liều dùng thuốc Efferalgan cho trẻ em

Trẻ em 7 – 12  tuổi: uống 1/2 – 1 viên Efferalgan 500mg trong vòng 4 – 6 giờ (tối đa 4 viên/ngày).

Một số sản phẩm Efferalgan trên thị trường có hàm lượng thấp hơn dành cho trẻ em, bạn nên tham khảo ý kiến của bác sĩ và đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng.

Cách dùng thuốc Efferalgan 500mg  để đạt hiệu quả cao nhất

Bạn nên dùng thuốc Efferalgan như thế nào?

Efferalgan được dùng để điều trị các triệu chứng đau và sốt từ nhẹ tới vừa.

Khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần uống thuốc là 4 giờ.

Bạn không dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em mà không có hướng dẫn của thầy thuốc. Không dùng chung với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Không dùng thuốc cho người có tiền sử bệnh gan hoặc nghiện rượu, người bị dị ứng với paracetamol.

Bạn nên làm gì trong trường hợp dùng quá liều?

Trong trường hợp khẩn cấp hoặc quá liều, gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Ngoài ra, bạn cần ghi lại và mang theo danh sách những loại thuốc bạn đã dùng, bao gồm cả thuốc kê toa và thuốc không kê toa.

Bạn nên làm gì nếu quên một liều?

Vì Efferalgan thường chỉ sử dụng khi cần thiết, bạn không cần quá lo lắng nếu quên sử dụng một liều.

Nếu bạn cần dùng thường xuyên và quên uống một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. Tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, bạn hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không dùng gấp đôi liều đã quy định.

thuoc-efferalgan-500mg (1)
Hình ảnh thuốc efferalgan 500mg (1)

Efferalgan 500mg có tác dụng phụ nào?

Efferalgan không phải là thuốc sử dụng thường xuyên, mà Efferalgan chỉ sử dụng để điều trị triệu chứng. Khi điều trị Efferalgan ở liều thông thường, hầu như không gây ra tác dụng không mong muốn. Tuy nhiên trường hợp sử dụng Efferalgan quá liều do vô tình hay cố ý sẽ gây ra phản ứng nghiêm trọng trên gan. Cơ chế của phản ứng này là:

Paracetamol được chuyển hóa tại gan thành các chất NAPQI thực chất là gốc tự do. Các chất này có khả năng tạo liên kết cộng hóa trị với các nhóm thiol, do đó một lượng lớn glutathione dạng khử (GSH) sẵn có trong gan có khả năng trung hòa NAPQI, biến chúng thành các chất không độc với gan.

Tuy nhiên trong trường hợp sử dụng quá nhiều Paracetamol thì chất chuyển hóa NAPQI của chúng tại gan sẽ sản sinh ra quá nhiều, dẫn đến tình trạng cạn kiệt Glutathion dạng khử để trung hòa hết lượng NAPQI này. NAPQI dư thừa sẽ tạo các liên kết cộng hóa trị với các nhóm thiol của protein gan, từ đó gây ra tổn thương thậm chí hoại tử tế bào gan.

Tùy theo lượng Paracetamol sử dụng và tình trạng cơ địa mỗi người mà phản ứng có hại trên gan sẽ nghiêm trọng hay nhẹ nhàng. Nếu sử dụng liều cao Paracetamol, có thế xảy ra tình trạng suy gan cấp với các triệu chứng buồn nôn, nôn, đau bụng dữ dội, chán ăn ở 24 giờ đầu. Sau đó tình trạng đau bụng sẽ ngày càng nặng hơn do gan bị hoại tử, suy đa tạng và có thể tử vong nếu không xử trí kịp thời.

Những loại thuốc nào sẽ tướng tác ảnh hưởng đến Efferalgan 500mg ?

Hoạt chất paracetamol có trong thuốc Efferalgan 500 mg có khả năng tương tác với rất nhiều loại thuốc khác nhau:

  • Amitriptyline
  • Aspirin
  • Caffeine
  • Codein
  • Diclofenac
  • Gabapentin
  • Naproxen
  • Sertraline
  • Tylenol

Danh sách này chưa bao gồm tất cả những loại thuốc tương tác với Efferalgan 500 mg. Bạn nên báo với bác sĩ những loại thuốc mình đang sử dụng để hạn chế tình trạng này.

Paracetamol không chỉ có trong Efferalgan 500 mg mà còn xuất hiện trong các loại thuốc biệt dược khác. Bạn có thể vô tình dùng chung hai loại thuốc này với nhau, khiến cơ thể hấp thu liều lượng paracetamol vượt mức khuyến cáo. Do đó, cần trao đổi với bác sĩ về vấn đề này trước khi sử dụng thuốc.

Bảo quản thuốc Efferalgan 500mg

  • Giữ thuốc trong thùng chứa mà nó đi vào và giữ chặt hộp chứa.
  • Không sử dụng Efferalgan 500mg nếu con dấu ban đầu trên cửa container bị vỡ hoặc mất tích.
  • Vứt bỏ thuốc không còn cần thiết hoặc đã hết hạn (hết hạn). Thực hiện theo hướng dẫn của FDA về cách vứt bỏ thuốc không sử dụng một cách an toàn.
  • Giữ thuốc và tất cả các loại thuốc xa tầm tay trẻ em.

Nguồn: vietducinfo.com


Nguồn tham khảo thuốc Efferalgan 500mg

Cập nhật mới lúc

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here